Diễn đàn 12A6-NTB
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn 12A6-NTB

Diễn đàn những người bạn đã từng chung lớp 10,11,12A6 Trường PTTH Nguyễn Thái Bình 1984-1987

You are not connected. Please login or register

TẾT NÀY CÓ MÓN GÌ NGON?

3 posters

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1TẾT NÀY CÓ MÓN GÌ NGON? Empty Re: TẾT NÀY CÓ MÓN GÌ NGON? Wed Feb 02, 2011 12:26 am

qhthai

qhthai

Còn bác Thúy nữa,cứ úp úp mở mở...làm người ta thèm ...muốn chết.Bác có định truyền lại món kim chi gia bảo ( ba tui dạy lúc còn nhỏ , không có giống trong siêu thị bán đâu) cho mọi người không thì bảo Evil or Very Mad Ê, nhớ lẹ lẹ đi không là mọi người không kịp làm theo đâu đấy.Bác mà giấu là sáng sớm mùng 1 tết tôi kéo bầy con nheo nhóc của tôi đến cửa nhà bác quậy đấy....

2TẾT NÀY CÓ MÓN GÌ NGON? Empty Re: TẾT NÀY CÓ MÓN GÌ NGON? Wed Feb 02, 2011 12:15 am

qhthai

qhthai

Bác Huệ ơi năm nay bác có đặt thóc bên họ hàng nhà vợ bác như mọi năm không?(phải về tận Gò Công để mua lúa , rồi chà gọa mang lên)Nếu có cho tôi gởi ké dăm tạ ăn tết với Very Happy

Bác đã chuẩn bị tết nhất xong hết chưa???

3TẾT NÀY CÓ MÓN GÌ NGON? Empty Re: TẾT NÀY CÓ MÓN GÌ NGON? Mon Jan 31, 2011 6:23 am

nvhue

nvhue

Tết đến bà xã mình thường chuẩn bị một món ăn rất dân dã nhưng mình cảm thấy rất ngon, đó là món cơm ăn với khô cá lóc chiên (hoặc nướng) với kim chi (hoặc dưa giá). Để nấu cơm trong dịp Tết, bà xã mình hay dùng gạo Thơm Đài Loan chính gốc của Gò Công (phải về tận Gò Công để mua lúa của bà con họ hàng bên vợ, rồi chà gọa mang lên. Còn gạo thơm Đài Loan mua ở thành phố đã bị pha và xịt dầu thơm cho nên chất lượng không đảm bảo) để nấu cơm với lượng nước pù hợp sẽ tạo nên món cơm khi ăn có cảm giác rất dẻo, dai và có vị ngọt (do gạo mình tự chà nên còn lại một lớp lức chứ không như gạo bán ở thành phố bị chà trắng tinh nên mất hết chất bổ dưỡng). Nếu bạn ăn cơm với khô và kim chi thì không cần ớt, còn ăn với dưa giá thì phải kèm theo một trái ớt hiểm thì rất tuyệt vời. Nếu các bạn cảm thấy ngán với các món ăn cao lương mỹ vị trong dịp Tết thì hãy thử món này xem sao.

4TẾT NÀY CÓ MÓN GÌ NGON? Empty Re: TẾT NÀY CÓ MÓN GÌ NGON? Sat Jan 29, 2011 11:15 pm

ptnthuy

ptnthuy

Tết đến nhà tui thường đãi khách bằng đặc sản Bánh Phồng Tôm hiệu Kim chi sản xuất ở Vĩnh Long với tỉ lệ 70% tôm nên giá thành lên tới 500.000 /kg. Ngoài ra tui cũng có món Kim chi( ba tui dạy lúc còn nhỏ , không có giống trong siêu thị bán đâu) để ăn với thịt kho hay tôm khô xị một chút nước tương ngon lắm . Mấy thứ này vừa ăn vừa uông bia thì thật tuyệt vời

5TẾT NÀY CÓ MÓN GÌ NGON? Empty TẾT NÀY CÓ MÓN GÌ NGON? Sat Jan 29, 2011 5:52 am

nvhue

nvhue

Ngày hết Tết đến, người ta thường bàn Tết này nên ăn gì? Các bạn trong A6 có đi công tác hay du lịch đến các miền được thưởng thức các đặc sản ngon hoặc có bí quyết nấu ăn gì thì chia sẻ lên diễn đàn cho các bạn tham khảo, để áp dụng trong dịp Tết này.

Sponsored content

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]